Người lao động phải báo trước bao nhiêu ngày khi nghỉ thai sản?

Ngày hỏi:25/03/2019

Thưa Luật sư, em làm bên công ty may. Công ty có ra quy định nghỉ thai sản phải báo trước 30 ngày, cho hỏi quy định này có đúng Luật không? Theo Luật thì khi nghỉ thai sản cần phải báo trước bao nhiêu ngày?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      a) Lao động nữ mang thai;

      b) Lao động nữ sinh con;

      c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

      d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

      đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

      e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

      Thời gian hưởng chế độ khi sinh con theo Khoản 1 Điều 34 Luật này được quy định như sau:

      Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

      Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

      Như vậy, Luật Bảo hiểm xã hội 2014 không có quy định người lao động phải báo trước cho công ty bao nhiêu ngày trước khi nghỉ thai sản. Tuy nhiên, trên thực tế, nếu bạn sinh con và nghỉ thai sản thì cũng nên báo trước cho công ty biết thời điểm dự sinh để công ty có thời gian sắp xếp, bố trí nhân sự. Chỉ khi bạn nghỉ luôn thì cần tuân thủ thời gian báo trước theo Điều 37 Bộ luật Lao động 2012.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn