Người lao động phải cung cấp thông tin cá nhân nào trước khi ký hợp đồng?

Ngày hỏi:19/05/2020

Chị Thùy - Hà Nội hỏi: Người lao động phải cung cấp thông tin cá nhân trước khi ký hợp đồng có đúng không? Căn cứ quy định nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 19 Bộ luật Lao động 2012 thì:

      Người lao động phải cung cấp thông tin cho người sử dụng lao động về họ tên, tuổi, giới tính, nơi cư trú, trình độ học vấn, trình độ kỹ năng nghề, tình trạng sức khoẻ và vấn đề khác liên quan trực tiếp đến việc giao kết hợp đồng lao động mà người sử dụng lao động yêu cầu.

      Như vậy, Người lao động phải cung cấp thông tin cá nhân nêu trên trước khi ký hợp đồng. Đây là nghĩa vụ mà mọi lao động đều phải thực hiện.

      Tuy nhiên cần lưu ý là người lao động không phải nộp bản chính giấy tờ tuỳ thân, văn bằng, chứng chỉ có liên quan (Khoản 1 Điều 20 Bộ luật Lao động 2012).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn