Người nước ngoài có được hưởng mức lương 85% khi thử việc không?

Ngày hỏi:12/09/2019

Cho em hỏi: Người nước ngoài làm việc tại việt nam, trong thời gian thử việc thì mức lương nhận được 85% hay như nào ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 2 Bộ luật lao động 2012 quy định đối tượng áp dụng quy định của Bộ luật này, cụ thể như sau:

      - Người lao động Việt Nam, người học nghề, tập nghề và người lao động khác được quy định tại Bộ luật này.

      - Người sử dụng lao động.

      - Người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam.

      - Cơ quan, tổ chức, cá nhân khác có liên quan trực tiếp đến quan hệ lao động.

      Mặt khác tại Điều 28 Bộ luật lao động 2012 quy định: Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc do hai bên thoả thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó.

      Như vậy, người nước ngoài làm việc tại Việt Nam, trong thời gian thử việc được hưởng tối thiểu 85% mức lương của công việc đó.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn