Người nước ngoài có được làm việc cho nhiều doanh nghiệp?

Ngày hỏi:11/09/2019

Theo quy định của pháp luật nước ta hiện nay người nước ngoài có được làm việc tại 2 doanh nghiệp tại Việt Nam không? Rất mong sớm nhận được phản hồi từ các bạn. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Bộ luật lao động 2012, có quy định:

      Điều 2. Đối tượng áp dụng

      1. Người lao động Việt Nam, người học nghề, tập nghề và người lao động khác được quy định tại Bộ luật này.

      2. Người sử dụng lao động.

      3. Người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam.

      Bên cạnh đó, tại Điều 21 của Bộ luật cũng có quy định:

      Điều 21. Giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động

      Người lao động có thể giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động, nhưng phải bảo đảm thực hiện đầy đủ các nội dung đã giao kết.

      => Căn cứ theo quy định đã trích dẫn ở trên thì người lao động nước ngoài thuộc đối tượng áp dụng của Bộ luật lao động 2012. Và tại Điều 21 của Bộ luật cũng có quy định thì người lao động (đây được hiểu là người lao động cả người lao động trong nước và người lao động nước ngoài) vẫn được làm việc với nhiều người sử dụng nhưng phải đảm bảo thực hiện đúng nội dung như đã thỏa thuận.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn