Người nước ngoài góp vốn vào doanh nghiệp bao nhiêu thì không cần giấy phép lao động?

Ngày hỏi:29/09/2021

Xin hỏi, trường hợp người nước ngoài góp vốn vào công ty TNHH về đầu tư thì việc góp vốn này phải ở mức bao nhiêu mới được miễn cấp giấy phép lao động?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 7 Nghị định 152/2020/NĐ-CP quy định về những trường hợp người lao động nước ngoài không thuộc diện cấp giấy phép lao động như sau:

      Ngoài các trường hợp quy định tại các khoản 3, 4, 5, 6, 7 và 8 Điều 154 của Bộ luật Lao động, người lao động nước ngoài không thuộc diện cấp giấy phép lao động:

      Là chủ sở hữu hoặc thành viên góp vốn của công ty trách nhiệm hữu hạn có giá trị góp vốn từ 3 tỷ đồng trở lên.

      Như vậy, theo quy định trên thì khi người nước ngoài góp vốn vào công ty trách nhiệm hữu hạn có giá trị góp vốn từ 3 tỷ đồng trở lên thì không cần phải có giấy phép lao động.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Giấy phép lao động
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn