Người sử dụng lao động có được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động khi người lao động đang nghỉ việc hưởng chế độ thai sản không?

Ngày hỏi:23/01/2018

Người sử dụng lao động có được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động khi người lao động đang nghỉ việc hưởng Chế độ thai sản không? Xin chào Ban biên tập, tôi là Ngọc Thúy. Hiện tại, tôi đang có nhu cầu tìm hiểu các quy định của pháp luật liên quan đến quan hệ lao động giữa người sử dụng lao động và người lao động. Tôi có thắc mắc cần Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cho tôi hỏi: người sử dụng lao động có được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động khi người lao động đang nghỉ việc hưởng Chế độ thai sản không? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin cảm ơn!

Ngọc Thúy (ngocthuy*****@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Người sử dụng lao động có được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động khi người lao động đang nghỉ việc hưởng chế độ thai sản không?
    (ảnh minh họa)
  • Theo quy định tại Điều 39 Bộ Luật lao động 2012 thì người sử dụng lao động không được thực hiện quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong các trường hợp sau:

    - Người lao động ốm đau hoặc bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp đang điều trị, điều dưỡng theo quyết định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 38 của Bộ Luật lao động 2012.

    - Người lao động đang nghỉ hằng năm, nghỉ việc riêng và những trường hợp nghỉ khác được người sử dụng lao động đồng ý.

    - Lao động nữ quy định tại khoản 3 Điều 155 của Bộ Luật lao động 2012.

    - Người lao động nghỉ việc hưởng Chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

    Căn cứ quy định trên đây thì người sử dụng lao động không được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động khi người lao động đang nghỉ việc hưởng Chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

    Trên đây là nội dung tư vấn về trường hợp người sử dụng lao động không được thực hiện quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Bộ Luật lao động 2012.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:



ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn