Người sử dụng lao động có được giữ chứng chỉ IELTS khi tuyển dụng không?

Ngày hỏi:30/09/2021

Liên quan đến vấn đề tuyển dụng nhân viên thì đối với người sử dụng lao động có được giữ chứng chỉ IELTS khi tuyển dụng hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 17 Bộ luật lao động 2019 quy định về hành vi người sử dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động như sau:

      Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.

      Yêu cầu người lao động phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động.

      Buộc người lao động thực hiện hợp đồng lao động để trả nợ cho người sử dụng lao động.

      Như vậy, đối với quy định nêu trên thì việc giữ chứng chỉ của người lao động là một hành vi cấm đối với người sử dụng lao động. Do đó, không được thực hiện việc giữ chứng chỉ IELTS này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn