Người sử dụng lao động tạm đình chỉ công việc của người lao động có phải tổ chức đối thoại không?

Ngày hỏi:18/09/2021

Xin chào các anh chị tư vấn pháp lý. Em muốn hỏi trong trường hợp người sử dụng lao động tạm đình chỉ công việc của người lao động thì có bắt buộc phải tổ chức đối thoại tại nơi làm việc hay không? Rất mong nhận được sự phản hồi từ quý anh chị. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm c Khoản 2 Điều 63 Bộ luật lao động 2019 quy định về đối thoại tại nơi làm việc như sau:

      Người sử dụng lao động phải tổ chức đối thoại tại nơi làm việc trong trường hợp sau đây:

      Khi có vụ việc quy định tại điểm a khoản 1 Điều 36, các điều 42, 44, 93, 104, 118 và khoản 1 Điều 128 của Bộ luật này.

      Dẫn chiếu tới Khoản 1 Điều 128 bộ luật lao động 2019 thì:

      Người sử dụng lao động có quyền tạm đình chỉ công việc của người lao động khi vụ việc vi phạm có những tình tiết phức tạp nếu xét thấy để người lao động tiếp tục làm việc sẽ gây khó khăn cho việc xác minh. Việc tạm đình chỉ công việc của người lao động chỉ được thực hiện sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở mà người lao động đang bị xem xét tạm đình chỉ công việc là thành viên.

      Như vậy, có thể thấy khi người sử dụng lao động tạm đình chỉ công việc của người lao động bắt buộc phải tổ chức đối thoại tại nơi làm việc để đảm bảo quyền và nghĩa vụ đối với người lao động và sự công khai từ người sử dụng lao động.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn