Người tham gia đình công có được trả lương không?

Ngày hỏi:19/02/2019

Một tuần trước công ty tôi có xảy ra cuộc đình công, tôi thì không tham gia, tuy nhiên tôi thắc mắc là những người tham gia đình công hôm ấy thì có được trả lương những ngày tham gia đình công không? Mong nhận được phản hồi.

    Nội dung này được NHÂN LỰC NGÀNH LUẬT tư vấn như sau:

    • Tại Bộ Luật lao động 2012 có quy định:

      - Người lao động không tham gia đình công nhưng phải ngừng việc vì lý do đình công thì được trả lương ngừng việc theo quy định tại khoản 2 Điều 98 của Bộ luật này và các quyền lợi khác theo quy định của pháp luật về lao động.

      - Người lao động tham gia đình công không được trả lương và các quyền lợi khác theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp hai bên có thoả thuận khác.

      => Như vậy, thì người lao động không tham gia đình công nhưng phải ngừng việc vì lý do đình công thì được trả lương còn người tham gia đình công không được trả lương bạn nhé.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn