Nguyên tắc tổ chức Đại hội Công đoàn các cấp

Ngày hỏi:19/11/2018

Chào Ban biên tập. Tôi đang tìm hiểu quy định của pháp luật về chế độ chi tổ chức Đại hội Công đoàn các cấp. Có thắc mắc sau tôi chưa nắm rõ mong sớm nhận phản hồi. Cụ thể thắc mắc của tôi như sau: Nguyên tắc tổ chức Đại hội Công đoàn các cấp được quy định ra sao?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nguyên tắc tổ chức Đại hội Công đoàn các cấp quy định tại Điều 2 Quyết định 1993/QĐ-TLĐ năm 2016 về Quy định chế độ chi tổ chức Đại hội Công đoàn các cấp do Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam ban hành, cụ thể như sau:

      - Trước khi tổ chức đại hội, công đoàn các cấp phải cân đối khả năng tài chính để xây dựng dự toán chi, trình công đoàn cấp trên trực tiếp phê duyệt.

      - Công đoàn các cấp quản lý chặt chẽ việc sử dụng tài chính, tài sản phục vụ đại hội theo tinh thần thiết thực, tiết kiệm, không phô trương, hình thức; chi tổ chức đại hội phải bảo đảm định mức, tiêu chuẩn quy định; tận dụng tối đa cơ sở vật chất, kỹ thuật, phương tiện hiện có của cơ quan để phục vụ đại hội.

      - Sau 1 tháng từ khi kết thúc đại hội, Ban tổ chức đại hội phải quyết toán thu, chi đại hội báo cáo Ban Thường vụ công đoàn cùng cấp; UBKT đồng cấp của công đoàn các cấp tổ chức kiểm tra thu, chi kinh phí tổ chức đại hội.

      - Thời gian đại hội, số lượng đại biểu dự đại hội công đoàn các cấp thực hiện theo kế hoạch số 52/KH-TLĐ ngày 28/11/2016 của Tổng Liên đoàn.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn