Nhân viên ăn cắp đồ của công ty cách đây 10 tháng có còn xử lý sa thải được không?

Ngày hỏi:15/09/2021

Nhân viên ăn cắp đồ của công ty cách đây 10 tháng có còn xử lý sa thải được hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 125 Bộ luật Lao động 2019 có quy định người lao động có hành vi trộm cắp tại nơi làm việc thì sẽ bị xử lý kỷ luật sa thải.

      Về thời hiệu xử lý kỷ luật lao động, Khoản 1 Điều 123 có quy định:

      Thời hiệu xử lý kỷ luật lao động là 06 tháng kể từ ngày xảy ra hành vi vi phạm; trường hợp hành vi vi phạm liên quan trực tiếp đến tài chính, tài sản, tiết lộ bí mật công nghệ, bí mật kinh doanh của người sử dụng lao động thì thời hiệu xử lý kỷ luật lao động là 12 tháng.

      ...

      Như vậy, đối với hành vi ăn cắp đồ (tài sản) của công ty thì thời hiệu xử lý kỷ luật lao động là 12 tháng kể từ ngày xảy ra hành vi vi phạm, cho nên nhân viên ăn cắp đồ của công ty cách đây 10 tháng thì vẫn còn trong thời hiệu xử lý kỷ luật lao động (cụ thể là xử lý kỷ luật sa thải).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn