Nhân viên đánh nhau ngoài nơi làm việc có bị sa thải

Ngày hỏi:18/11/2010
Mâu thuẫn tại nơi làm việc, nhưng đánh nhau ngoài phạm vi nơi làm việc thì có bị áp dụng hình thức sa thải?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Điều 126, bộ luật lao động 2012 quy định:

      Hình thức xử lý kỷ luật sa thải được người sử dụng lao động áp dụng trong những trường hợp sau đây: Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma tuý trong phạm vi nơi làm việc, tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ của người sử dụng lao động, có hành vi gây thiệt hại nghiêm trọng hoặc đe doạ gây thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của người sử dụng lao động.

      Như vậy, hành vi đánh nhau ngoài phạm vi nơi làm việc không phải là căn cứ áp dụng hình thức kỉ luật sa thải

      Nguồn: vinalaf.com.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn