Nhân viên đi làm muộn có được trừ lương không?

Ngày hỏi:28/09/2021

Cho tôi hỏi, hiện tôi là chủ doanh nghiệp tư nhân, tôi mới tuyển dụng được nhân viên nhưng mới đi làm 5 ngày mà 02 ngày là đi làm muộn, liệu tôi có được phạt tiền bằng việc trừ vào khoản lương không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 127 Bộ luật lao động 2019 quy định các hành vi bị nghiêm cấm khi xử lý kỷ luật lao động như sau:

      - Xâm phạm sức khỏe, danh dự, tính mạng, uy tín, nhân phẩm của người lao động.

      - Phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động.

      - ...

      Như vậy, một trong những hành vi nghiêm cấm khi xử lý kỷ luật lao động là phạt tiền. Do đó, khi nhân viên của bạn vi phạm nội quy lao động, bạn hoàn toàn có thể áp dụng các hình thức kỷ luật lao động như khiển trách; kéo dài thời hạn nâng lương nhưng không được trừ lương của nhân viên đó.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn