Nhân viên nghỉ liên tiếp 5 ngày trong một tháng có lý do thì có bị sa thải không?

Ngày hỏi:17/03/2020

Tôi đang làm việc tại một công ty tư nhân. Gần đây ba tôi bị bệnh nặng nhưng không ai chăm sóc. Vì vậy tôi phải nghỉ 5 ngày để chăm sóc. Vậy khi tôi đi làm lại có bị công ty sa thải không? Mong ban biên tập hỗ trợ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nhân viên nghỉ liên tiếp 5 ngày trong một tháng có lý do thì có bị sa thải không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 3 Điều 126 Bộ luật lao động 2012 quy định:

      - Người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong 01 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 01 năm mà không có lý do chính đáng.

      - Các trường hợp được coi là có lý do chính đáng bao gồm: thiên tai, hoả hoạn, bản thân, thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động.

      => Như vậy theo như thông tin bạn cung cấp thì bạn nghỉ việc để chăm sóc ba là có lý do chính đáng như quy định. Vậy bạn không bị sa thải. Tuy nhiên khi đi làm lại bạn nên mang theo giấy xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh để chứng minh.

      Ban biên tập thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn