Như thế nào là chuyên gia nước ngoài làm việc tại Việt Nam?

Ngày hỏi:11/01/2021

Trong số các đối tượng người nước ngoài làm việc tại Việt Nam có cả chuyên gia. Không rõ chuyên gia nước ngoài được xác định theo những tiêu chí nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ quy định tại Khoản 3 Điều 3 Nghị định 152/2020/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 15/02/2021) thì:

      Chuyên gia là người lao động nước ngoài thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      - Có bằng đại học trở lên hoặc tương đương và có ít nhất 3 năm kinh nghiệm làm việc trong chuyên ngành được đào tạo phù hợp với vị trí công việc mà người lao động nước ngoài dự kiến làm việc tại Việt Nam;

      - Có ít nhất 5 năm kinh nghiệm và có chứng chỉ hành nghề phù hợp với vị trí công việc mà người lao động nước ngoài dự kiến làm việc tại Việt Nam;

      - Trường hợp đặc biệt do Thủ tướng Chính phủ quyết định theo đề nghị của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội.

      Như vậy, việc xác định người lao động nước ngoài là chuyên gia làm việc tại Việt Nam sẽ căn cứ vào quy định trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn