Như thế nào là làm thêm giờ vào ban đêm?

Ngày hỏi:21/12/2018

Anh chị trong Ban biên tập có thể giải thích giúp em như thế nào là làm thêm giờ vào ban đêm được không? Văn bản nào quy định cụ thể vấn đề này? Em mong sớm nhận được phản hồi từ anh chị, xin cảm ơn 

Hữu Vinh - TPHCM

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 106 Bộ luật lao động 2012 thì:

      Làm thêm giờ là khoảng thời gian làm việc ngoài thời giờ làm việc bình thường được quy định trong pháp luật, thỏa ước lao động tập thể hoặc theo nội quy lao động.

      Bộ Luật lao động 2012 quy định: Giờ làm việc ban đêm được tính từ 22 giờ đến 6 giờ sáng ngày hôm sau.

      Như vậy, làm thêm giờ vào ban đêm là thời gian làm việc ngoài giờ bình thường được quy định trong pháp luật, thỏa ước lao động tập thể hoặc theo nội quy lao động (và giờ làm thêm này được tính từ 22 giờ đến 6 giờ sáng ngày hôm sau).

      Ban biên tập thông tin đến bạn!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn