Nhuận bút, thù lao theo doanh thu cuộc biểu diễn được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:21/03/2018

Nhuận bút, thù lao theo doanh thu cuộc biểu diễn được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Nguyễn Trọng Hùng. Hiện đang sinh sống và làm việc tại Tp Hồ Chí Minh, có thắc mắc về thù lao, nhuận bút được trả đối với các loại hình nghệ thuật. Nhưng có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp và cung cấp thông tin giúp, cụ thể là nhuận bút, thù lao theo doanh thu cuộc biểu diễn được quy định như thế nào? Tôi có thể tìm hiểu vấn đề này tại văn bản pháp luật nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn! 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nhuận bút, thù lao theo doanh thu cuộc biểu diễn được quy định tại Điều 11 Nghị định 21/2015/NĐ-CP quy định về nhuận bút, thù lao đối với tác phẩm điện ảnh, mỹ thuật, nhiếp ảnh, sân khấu và các loại hình nghệ thuật biểu diễn khác

      Nhuận bút, thù lao tính theo tỷ lệ phần trăm (%) doanh thu cuộc biểu diễn được chi trả cho các chức danh sáng tạo tác phẩm như sau:

      - Đối với tác phẩm sân khấu thuộc các loại hình tuồng, chèo, cải lương, kịch nói, kịch thơ, kịch dân ca, kịch câm, kịch hình thể và múa rối, chương trình nghệ thuật:

      + Biên kịch hưởng từ 4,20% đến 6,00% doanh thu;

      + Đạo diễn hưởng từ 3,50% đến 5,00% doanh thu;

      + Biên đạo múa hưởng từ 0,86% đến 1,25% doanh thu;

      + Nhạc sĩ (bao gồm sáng tác, phối khí, biên tập) hưởng từ 1,40% đến 2,00% doanh thu;

      + Chỉ huy dàn nhạc sân khấu hưởng từ 0,70% đến 1,00% doanh thu;

      + Họa sĩ (bao gồm cả thiết kế sân khấu, phục trang, đạo cụ) hưởng từ 2,10% đến 3,00% doanh thu;

      + Người thiết kế ánh sáng hưởng từ 0,70% đến 1,00% doanh thu;

      + Người thiết kế âm thanh hưởng từ 0,35% đến 0,50% doanh thu;

      + Tác giả các trò rối, kỹ thuật múa rối, tạo hình con rối sáng tạo mới thì hưởng theo tỷ lệ thỏa thuận trong hợp đồng.

      - Đối với cuộc biểu diễn tác phẩm múa thuộc thể loại, quy mô được quy định tại Khoản 3 Điều 10 Nghị định này:

      + Biên đạo múa hưởng từ 4,00% đến 6,00% doanh thu;

      + Biên kịch (bao gồm kịch bản văn học và kịch bản phân cảnh, dàn dựng) hưởng từ 1,00% đến 1,50% doanh thu;

      + Nhạc sỹ (bao gồm sáng tác, phối khí, biên tập) hưởng từ 4,00% đến 6,00% doanh thu;

      + Họa sĩ (bao gồm thiết kế sân khấu, phục trang, đạo cụ) hưởng từ 1,00% đến 2,00% doanh thu.

      - Đối với cuộc biểu diễn tác phẩm âm nhạc thuộc thể loại, quy mô được quy định tại Khoản 4 Điều 10 Nghị định này:

      + Tác giả tác phẩm âm nhạc hưởng từ 4,00% đến 6,00% doanh thu;

      + Nhạc sĩ phối khí, nhạc đệm cho ca khúc có tổng phổ dùng cho dàn nhạc thính phòng, dàn nhạc dân tộc hoặc phần đệm đàn piano hưởng từ 1,22% đến 1,80% doanh thu;

      + Nhạc sĩ chuyển thể bản nhạc cho dàn nhạc thính phòng, dàn nhạc giao hưởng, dàn nhạc dân tộc hòa tấu, hoặc các hình thức trình diễn dàn nhạc khác hưởng từ 1,40% đến 2,10% doanh thu;

      + Chỉ huy dàn nhạc giao hưởng và hợp xướng, dàn nhạc giao hưởng cho tác phẩm thuộc thể loại nhạc kịch, vũ kịch, thanh xướng kịch, đại hợp xướng hưởng từ 0,80% - 1,20% doanh thu.

      - Đối với cuộc biểu diễn thuộc loại hình nghệ thuật xiếc:

      Đơn vị tính: % Doanh thu cuộc biểu diễn

      STT

      Thể loại

      Chức danh

      Tiết mục dạng trò

      Tiết mục có tình tiết

      Hề

      Kịch câm

      Sáng tác kỹ xảo mới

      Sáng tác từ 1- 2 trò

      Sáng tác từ 3- 5 trò

      Sáng tác từ 6 trò trở lên

      1

      Biên kịch

      0,05 - 0,15

      0,10 - 0,20

      0,10 - 0,20

      0,10 - 0,20

      0,10 - 0,20

      0,10 - 0,30

      0,40 - 0,90

      1,00 - 2,00

      2

      Đạo diễn

      0,10 - 0,20

      0,15 - 0,25

      0,15 - 0,25

      0,15 - 0,25

      0,15 - 0,25

      0,10 - 0,30

      0,40 - 0,90

      1,00 - 2,00

      3

      Biên đạo múa

      0,05 - 0,13

      0,05 - 0,13

      0,05 - 0,13

      0,05 - 0,13

      0,05 - 0,13

      4

      Nhạc sỹ

      0,10 - 0,18

      0,10 - 0,18

      0,10 - 0,18

      0,10 - 0,18

      5

      Họa sỹ

      0,05 - 0,13

      0,05 - 0,13

      0,05 - 0,13

      0,05 - 0,13

      Trên đây là nội dung câu trả lời về nhuận bút, thù lao theo doanh thu cuộc biểu diễn. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo tại Nghị định 21/2015/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn