Những điều cần biết về hợp đồng đào tạo

Ngày hỏi:23/11/2018

Chào Ban tư vấn, tôi có một số thắc mắc về hợp đồng đào tạo mong được Ban tư vấn giải đáp giúp. Cụ thể:

- Thời hạn của hợp đồng đào tạo tối đa bao lâu?

- Ký hợp đồng đào tạo có phải đóng bảo hiểm xã hội?

- Những đối tượng nào thì được phép ký hợp đồng đào tạo?

Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Cảm ơn!

Minh Hoàng - Tiền Giang

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Những điều cần biết về hợp đồng đào tạo
      (ảnh minh họa)
    • 1. Thời hạn của hợp đồng đào tạo tối đa bao lâu?

      Theo quy định tại Khoản 2 Điều 62 Bộ luật Lao động 2012 thì nội dung hợp đồng đào tạo gồm:

      - Nghề đào tạo;

      - Địa điểm đào tạo, thời hạn đào tạo;

      - Chi phí đào tạo;

      - Thời hạn người lao động cam kết phải làm việc cho người sử dụng lao động sau khi được đào tạo;

      - Trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo;

      - Trách nhiệm của người sử dụng lao động.

      ==> Theo quy định trên đây thì thời gian hợp đồng đào tạo do 2 bên thỏa thuận. Hiện tại pháp luật chưa quy định về thời gian tối đa của hợp đồng đào tạo.

      2. Ký hợp đồng đào tạo có phải đóng bảo hiểm xã hội?

      Theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014

      "a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

      b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;"

      ==> Theo quy định trên đây thì đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là hợp đồng lao động, hợp đồng đào tạo không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

      3. Những đối tượng nào thì được phép ký hợp đồng đào tạo?

      Theo quy định tại Khoản 1 Điều 61 Bộ Luật Lao động 2012 thì:

      “1. Người sử dụng lao động tuyển người vào học nghề, tập nghề để làm việc cho mình, thì không phải đăng ký hoạt động dạy nghề và không được thu học phí.

      Người học nghề, tập nghề trong trường hợp này phải đủ 14 tuổi và phải có đủ sức khoẻ phù hợp với yêu cầu của nghề, trừ một số nghề do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định.

      Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề. Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản”

      Và Khoản 1 Điều 62 Bộ Luật Lao động 2012:

      “1. Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề trong trường hợp người lao động được đào tạo, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề, đào tạo lại ở trong nước hoặc nước ngoài từ kinh phí của người sử dụng lao động, kể cả kinh phí do đối tác tài trợ cho người sử dụng lao động.

      Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản”.

      ==> Như vậy, hợp đồng đào tạo được ký với người lao động là người đã ký hợp đồng với công ty để được đào tạo, bồi dưỡng nâng cao tay nghề, và người học nghề, tập nghề là người chưa ký hợp đồng đồng lao động với công ty để được đào tạo làm việc cho công ty.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn