Những điều cần lưu ý khi sử dụng lao động dưới 18 tuổi

Ngày hỏi:25/03/2019

Do hoàn cảnh gia đình khó khăn do đó nhiều em nhỏ chưa đủ 18 tuổi đã phải đi làm để tự nuôi sống bản thân. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi hỏi sử dụng lao động dưới 18 tuổi cần lưu ý những gì? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều!

Minh Thư - thu*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ pháp lý:

      Điều 163, Điều 164, Điều 165 Bộ luật Lao động 2012;

      Điều 19 Nghị định 95/2013/NĐ-CP.

      Những điều cần lưu ý khi sử dụng lao động dưới 18 tuổi

      1. Lập sổ theo dõi riêng khi sử dụng lao động chưa thành niên.

      2. Sử dụng người dưới 15 tuổi phải ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người đại diện theo pháp luật.

      3. Thời giờ làm việc:

      - Thời giờ làm việc của người lao động chưa thành niên từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi không được quá 08 giờ trong 01 ngày và 40 giờ trong 01 tuần.

      - Thời giờ làm việc của người dưới 15 tuổi không được quá 4 giờ trong 01 ngày và 20 giờ trong 01 tuần và không được sử dụng làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm.

      - Người từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi được làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm trong một số nghề và công việc theo quy định của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội.

      4. Người sử dụng lao động phải tạo cơ hội để người lao động chưa thành niên và người dưới 15 tuổi tham gia lao động được học văn hoá.

      5. Chỉ được sử dụng người từ đủ 13 tuổi đến dưới 15 tuổi làm các công việc nhẹ theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định.

      6. Khi sử dụng người từ đủ 13 tuổi đến dưới 15 tuổi thì người sử dụng lao động phải tuân theo quy định sau đây:

      - Phải ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người đại diện theo pháp luật và phải được sự đồng ý của người từ đủ 13 tuổi đến dưới 15 tuổi;

      - Bố trí giờ làm việc không ảnh hưởng đến giờ học tại trường học của trẻ em;

      - Bảo đảm điều kiện làm việc, an toàn lao động, vệ sinh lao động phù hợp với lứa tuổi;

      7. Không được sử dụng lao động là người dưới 13 tuổi làm việc trừ một số công việc cụ thể do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định.

      8. Cấm sử dụng người chưa thành niên làm các công việc sau đây:

      - Mang, vác, nâng các vật nặng vượt quá thể trạng của người chưa thành niên;

      - Sản xuất, sử dụng hoặc vận chuyển hóa chất, khí gas, chất nổ;

      - Bảo trì, bảo dưỡng thiết bị, máy móc;

      - Phá dỡ các công trình xây dựng;

      - Nấu, thổi, đúc, cán, dập, hàn kim loại;

      - Lặn biển, đánh bắt cá xa bờ;

      - Công việc khác gây tổn hại cho sức khoẻ, an toàn hoặc đạo đức của người chưa thành niên.

      9. Cấm sử dụng người chưa thành niên làm việc ở các nơi sau đây:

      - Dưới nước, dưới lòng đất, trong hang động, trong đường hầm;

      - Công trường xây dựng;

      - Cơ sở giết mổ gia súc;

      - Sòng bạc, quán bar, vũ trường, phòng hát karaoke, khách sạn, nhà nghỉ, phòng tắm hơi, phòng xoa bóp;

      - Nơi làm việc khác gây tổn hại đến sức khoẻ, sự an toàn và đạo đức của người chưa thành niên.

      10. Không được sử dụng người chưa thành niên sản xuất và kinh doanh cồn, rượu, bia, thuốc lá, chất tác động đến tinh thần và các chất gây nghiện khác.

      Xử phạt hành chính đối với những vi phạm khi sử dụng lao động dưới 18 tuổi

      1. Phạt cảnh cáo đối với người sử dụng lao động có hành vi không lập sổ theo dõi riêng khi sử dụng lao động chưa thành niên hoặc không xuất trình sổ theo dõi khi cơ quan nhà nước có thẩm quyền yêu cầu.

      2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

      - Sử dụng người dưới 15 tuổi mà không ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người đại diện theo pháp luật;

      - Sử dụng lao động chưa thành niên làm việc quá thời giờ làm việc quy định;

      - Sử dụng người từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm, trừ một số nghề, công việc được pháp luật cho phép.

      3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

      - Sử dụng lao động là người chưa thành niên làm công việc, tại nơi làm việc bị cấm sử dụng lao động chưa thành niên;

      - Sử dụng người dưới 15 tuổi làm công việc ngoài danh mục được pháp luật cho phép.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn