Những trường hợp nào được coi là thay đổi cơ cấu, công nghệ từ năm 2021?

Ngày hỏi:21/12/2019

Cho mình hỏi một số vấn đề về Bộ luật Lao động 2019, cụ thể: Những trường hợp nào được coi là thay đổi cơ cấu, công nghệ? Mình cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 42 Bộ luật Lao động 2019 (Có hiệu lực từ 1/1/2021) quy định:

      Những trường hợp sau đây được coi là thay đổi cơ cấu, công nghệ:

      a) Thay đổi cơ cấu tổ chức, tổ chức lại lao động;

      b) Thay đổi quy trình, công nghệ, máy móc, thiết bị sản xuất, kinh doanh gắn với ngành, nghề sản xuất, kinh doanh của người sử dụng lao động;

      c) Thay đổi sản phẩm hoặc cơ cấu sản phẩm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn