NLĐ đang làm việc mà thanh toán tiền phép năm có đúng luật?

Ngày hỏi:02/06/2021

Theo bộ luật 2019, công ty chi trả tiền phép năm cho công nhân đang làm việc, vậy có đúng luật không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 3 Điều 113 Bộ luật Lao động 2019 quy định về trả tiền phép năm như sau:

      Trường hợp do thôi việc, bị mất việc làm mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được người sử dụng lao động thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ.

      Theo quy định này có thể hiểu việc thanh toán tiền phép năm được thực hiện khi NLĐ thôi việc, bị mất việc mà chưa được nghỉ phép năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hàng năm.
      Do đó, khi NLĐ đang làm việc mà công ty thanh toán tiền phép năm là không phù hợp với quy định của pháp luật.
      Trân trọng!

    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT