NLĐ nước ngoài có được làm việc cho 02 công ty không?

Ngày hỏi:12/04/2021

Dạ em muốn hỏi như sau: Người lao động nước ngoài khi làm việc tại Việt Nam thì có được làm việc (ký kết hợp đồng) với 2 công ty không ạ? Như vậy có vi phạm không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 2 Bộ luật lao động 2019 quy định về đối tượng áp dụng, cụ thể:

      1. Người lao động, người học nghề, người tập nghề và người làm việc không có quan hệ lao động.

      2. Người sử dụng lao động.

      3. Người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam.

      4. Cơ quan, tổ chức, cá nhân khác có liên quan trực tiếp đến quan hệ lao động.

      Và tại Khoản 1 Điều 19 Bộ luật này có quy định về giao kết nhiều hợp đồng lao động, trong đó:

      Người lao động có thể giao kết nhiều hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động nhưng phải bảo đảm thực hiện đầy đủ các nội dung đã giao kết.

      Như vậy, người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam thuộc một trong những đối tượng áp dụng của Bộ luật lao động. Do đó, người lao động nước ngoài vẫn có thể ký kết 02 hợp đồng lao động với 02 công ty khác nhau tại Việt Nam miễn sao vẫn đảm bảo các nội dung hai bên thực hiện ký kết.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT