Nội dung hợp đồng lao động có ghi thông tin của cha, mẹ vào không?

Ngày hỏi:20/09/2021

Liên quan đến ký kết hợp đồng lao động, xin hỏi: Nội dung hợp đồng lao động có ghi thông tin của cha, mẹ vào không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 21 Bộ luật lao động 2019 quy định như sau:

      1. Hợp đồng lao động phải có những nội dung chủ yếu sau đây:

      a) Tên, địa chỉ của người sử dụng lao động và họ tên, chức danh của người giao kết hợp đồng lao động bên phía người sử dụng lao động;

      b) Họ tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, nơi cư trú, số thẻ Căn cước công dân, Chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu của người giao kết hợp đồng lao động bên phía người lao động;

      c) Công việc và địa điểm làm việc;

      d) Thời hạn của hợp đồng lao động;

      đ) Mức lương theo công việc hoặc chức danh, hình thức trả lương, thời hạn trả lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác;

      e) Chế độ nâng bậc, nâng lương;

      g) Thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi;

      h) Trang bị bảo hộ lao động cho người lao động;

      i) Bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế và bảo hiểm thất nghiệp;

      k) Đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề.

      Như vậy, đối với những nội dung trong hợp đồng lao động về nguyên tắc không cần ghi thông tin của cha mẹ vào. Do đó, đây không phải là nội dung bắt buộc phải có trong hợp đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bồi thường hợp đồng lao động
    Chấm dứt hợp đồng lao động
    Giao kết hợp đồng lao động
    Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn