Nội quy lao động được niêm yết ở đâu?

Ngày hỏi:20/05/2020

Tôi có thắc mắc là nhà nước có bắt buộc công ty phải niêm yết nội quy lao động tại công ty hay một nơi nào khác để người lao động tiện theo dõi không? Nhờ hỗ trợ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nội quy lao động được niêm yết ở đâu?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 119 Bộ luật lao động 2012 quy định:

      - Người sử dụng lao động sử dụng từ 10 người lao động trở lên phải có nội quy lao động bằng văn bản.

      - Nội dung nội quy lao động không được trái với pháp luật về lao động và quy định khác của pháp luật có liên quan.

      - Trước khi ban hành nội quy lao động, người sử dụng lao động phải tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở.

      - Nội quy lao động phải được thông báo đến người lao động và những nội dung chính phải được niêm yết ở những nơi cần thiết tại nơi làm việc.

      Như vậy, pháp luật không quy định địa điểm cụ thể niêm yết nội quy lao động là tại công ty, tuy nhiên phải đảm bảo niêm yết tại những nơi làm việc để người lao động theo dõi và thực thi.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn