Nộp quyết toán thuế TNCN

Ngày hỏi:22/04/2014
Xin cho hỏi: DN tôi không thuê lao động ngoài chỉ có chồng tôi và tôi làm việc chồng tôi là chủ của doanh nghiệp khi làm BCTC tôi kê khai lương hai vợ chồng là 52.000.000 đồng/ năm Vậy tôi có phải làm quyết toán thuế TNCN cho hai vợ chồng tôi không? Nếu bây giờ nộp quyết toán TNCN vậy có bị phạt không ? và mức phạt là bao nhiêu ? Xin cám ơn

    Nội dung này được Cục Thuế tỉnh Bình Phước tư vấn như sau:

    • Căn cứ điểm 1, Phần I công văn số 336/TCT-TNCN ngày 24/01/2014 của Tổng cục Thuế, hướng dẫn quyết toán TNCN năm 2013, quy định:

      I. Các trường hợp khai quyết toán thuế TNCN.

      “1. Tổ chức, cá nhân trả thu nhập thuộc diện chịu thuế TNCN không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không phát sinh khấu trừ thuế có trách nhiệm khai quyết toán thuế và quyết toán thuế thay cho cá nhân có ủy quyền. Trường hợp tổ chức, cá nhân không phát sinh trả thu nhập trong năm 2013 thì không phải khai quyết toán thuế TNCN.”

      Căn cứ Điều 7 Nghị định số 129/2013/NĐ-CP ngày 16/ 10/2013 của Chính phủ, xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định:

      4. Phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 20 ngày đến 30 ngày.

      5. Phạt tiền từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 30 ngày đến 40 ngày.

      6. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:

      a) Nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 40 ngày đến 90 ngày.

      b) Nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định trên 90 ngày nhưng không phát sinh số thuế phải nộp.

      c) Không nộp hồ sơ khai thuế nhưng không phát sinh số thuế phải nộp...”

      Căn cứ quy định trên. Doanh nghiệp bạn năm 2013 có chi trả thu nhập từ tiền lương thuộc diện chịu thuế TNCN không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không phát sinh khấu trừ thuế bạn có trách nhiệm khai quyết toán thuế và quyết toán thuế thay cho cá nhân có ủy quyền. Trường hợp từ ngày 22/4/2014 ( ngày bạn hỏi ) bạn nộp hồ sơ khai quyết toán thuế TNCN năm 2013, bạn bị xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định, chi tiết quy định tại Điều 7 Nghị định số 129/2013/NĐ-CP ngày 16/ 10/2013 của Chính phủ nêu trên.

      Chào bạn!


    Nguồn:

    Cục Thuế Bình Phước
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Tính thuế thu nhập cá nhân
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn