NSDLĐ có nghĩa vụ nhắc nhở NLĐ làm việc trong môi trường nguy hiểm không?

Ngày hỏi:31/07/2019

Chào anh chị. Cho em hỏi là em có xin vào làm ở 1 phòng khám thú y. Nhưng khi vào thì không được bên này nhắc nhở hay cho đi tiêm phòng dại. Hằng ngày, em làm việc tiếp xúc với chó mèo rất nhiều. Như vậy, có phải người sử dụng lao động đã phạm luật người lao động không ạ? Cảm ơn anh chị đã quan tâm.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • NSDLĐ có nghĩa vụ nhắc nhở NLĐ làm việc trong môi trường nguy hiểm không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 138 Bộ luật lao động 2012 quy định về nghĩa vụ của người sử dụng lao động, cụ thể như sau:
      ...

      c) Kiểm tra, đánh giá các yếu tố nguy hiểm, có hại tại nơi làm việc của cơ sở để đề ra các biện pháp loại trừ, giảm thiểu các mối nguy hiểm, có hại, cải thiện điều kiện lao động, chăm sóc sức khỏe cho người lao động;
      ...

      Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn làm việc tiếp xúc với chó mèo rất nhiều nhưng khi vào thì không được phòng khám thú y nhắc nhở là không phù hợp với quy định pháp luật. Nhưng nếu bên phía phòng khám thú y của bạn đã có nhắc nhở về vấn đề trên thì bạn nên tự thực hiện tiêm ngừa, khoản này không phải là nghĩa vụ của phòng khám.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT