Nuôi con nhỏ, một ngày được nghỉ 60 phút

Ngày hỏi:18/09/2015
(PLO)- Nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút vẫn được hưởng đủ tiền lương. Tôi sinh con nghỉ thai sản tới đầu tháng 10-2015 thì đi làm lại. Tôi nghe nói có con nhỏ sẽ được nghỉ hai tiếng mỗi ngày (sáng một tiếng, chiều một tiếng) có đúng vậy không? Trần Thị Bích Liên (lienbongbenh2000@yahoo.com)
    • Theo khoản 5 Điều 155 Bộ luật Lao động năm 2012, quy định lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút; trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc.Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.

      Như vậy, do bạn đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi nên thuộc hợp được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc chứ không phải hai tiếng như bạn đã nghe nói.


    Nguồn:

    Báo điện tử Pháp Luật thành phố Hồ Chí Minh
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Tin tức liên quan:

    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn