Ông nội mất thì NLĐ được nghỉ bao nhiêu ngày?

Ngày hỏi:05/05/2021

Ông nội em mất thì em được nghỉ bao nhiêu ngày theo luật vậy? Em muốn nghỉ 02 ngày có được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 115 Bộ luật lao động 2019 quy định về vghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương như sau:

      ...

      2. Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; cha hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

      3. Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương.

      Như vậy, khi ông nội của người lao động qua đời thì người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động. Trường hợp chị muốn nghỉ 02 ngày thì có thể thỏa thuận với công ty.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT