Phải trả cho người lao động bị tai nạn lao động bao nhiêu tháng lương?

Ngày hỏi:08/11/2020

Bên em có người lao động bị tai nạn lao động trong lúc vận hành máy cưa bây giờ đang điều trị. Vậy bên em phải trả tối đa bao nhiêu tháng lương cho họ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ quy định tại Điều 38 Luật An toàn vệ sinh lao động 2015 thì người sử dụng lao động có trách nhiệm: Trả đủ tiền lương cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc trong thời gian điều trị, phục hồi chức năng lao động.

      Quy định này không xác định mức tối thiểu, tối đa mà doanh nghiệp phải chi trả lương cho người lao động bị tai nạn lao động là bao nhiêu tháng lương.

      Điều đó có nghĩa là số tháng lương mà người lao động được chi trả sẽ căn cứ thời gian người lao động điều trị tai nạn lao động trong bao lâu, điều trị bao nhiêu tháng thì doanh nghiệp bên bạn phải chi trả bấy nhiêu tháng tiền lương tương ứng với vị trí công việc mà họ đang đảm nhận.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn