Phạt trừ lương khi đi làm trễ có đúng luật không?

Ngày hỏi:08/09/2016

Công ty tôi có quy định nếu lao động đi trễ, quẹt thẻ trễ cho dù là một phút đề bị cúp hết hoàn toàn một ngày lương, cộng thêm khoản tiền chuyên cần được tính từ 100.000đ - 400.000đ, Và việc mua chổi, giẻ lau trong công ty trừ lương của bảo vệ trong công ty. Như vậy công ty tôi có làm đúng luật không? 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Việc công ty bạn sử dụng hình thức trừ lương là trái với quy định của Bộ luật lao động 2012. Cụ thể:

    Theo quy định tại Điều 125 Bộ Luật lao động 2012, người vi phạm kỷ luật lao động tùy theo mức độ sẽ bị xử lý theo 1 trong các hình thức sau đây:

    "Điều 125. Hình thức xử lý kỷ luật lao động

    1. Khiển trách.

    2. Kéo dài thời hạn nâng lương không quá 06 tháng; cách chức.

    3. Sa thải."

    Ngoài ra, khoản 2 Điều 128 Bộ Luật lao động 2012 cấm người sử dụng lao động dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động.

    "Điều 128. Những quy định cấm khi xử lý kỷ luật lao động

    1. Xâm phạm thân thể, nhân phẩm của người lao động.

    2. Dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động.

    3. Xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động."

    Trên đây là tư vấn về việc phạt trừ lương khi đi làm trễ. Để hiểu rõ hơn bạn nên xem thêm quy định tại Bộ luật lao động 2012.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn