Phòng tập gym có được nhận tiền hỗ trợ Covid-19 hay không?

Ngày hỏi:20/09/2021

Tôi có mở phòng tập gym, có đăng ký kinh doanh. Do dịch nên phòng tập của tôi đã đóng cửa hơn 3 tháng, tới nay vẫn chưa nhận được tiền hỗ trợ. Vậy chính sách hiện nay thì tôi có được nhận tiền hỗ trợ không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phòng tập gym có được nhận tiền hỗ trợ Covid-19 hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 35 Quyết định 23/2021/QĐ-TTg quy định về đối tượng, điều kiện hỗ trợ đối với hộ kinh doanh như sau:

      Hộ kinh doanh được hỗ trợ khi có đủ các điều kiện sau:

      1. Có đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế.

      2. Phải dừng hoạt động từ 15 ngày liên tục trở lên trong thời gian từ ngày 01 tháng 5 năm 2021 đến ngày 31 tháng 12 năm 2021 theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phòng, chống dịch COVID-19.

      Như vậy, phòng tập gym đã đăng ký kinh doanh nếu có đăng ký thuế và phải tạm ngừng hoạt động từ 15 ngày liên tục (trong thời gian 01/5/2021 đến 31/12/2021) thì sẽ thuộc đối tượng được hưởng hỗ trợ do ảnh hưởng của dịch Covid-19.

      Về mức hỗ trợ: 3.000.000 đồng/hộ kinh doanh/01 lần hỗ trợ.

      Bên cạnh đó, anh có thể gửi đề nghị hỗ trợ theo Mẫu số 11 tại Phụ lục ban hành kèm theo Quyết định này đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có địa điểm kinh doanh. Thời hạn tiếp nhận hồ sơ chậm nhất đến hết ngày 31 tháng 01 năm 2022 (Xem chi tiết tại Điều 37 Quyết định này).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT