Phụ cấp công vụ được dùng để đóng BHYT?

Ngày hỏi:18/11/2020

Xin giải đáp về câu hỏi, liệu phụ cấp công vụ được dùng để đóng BHYT phải không? Mong phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 4 Nghị định 34/2012/NĐ-CP quy định như sau:

      Phụ cấp công vụ được chi trả cùng kỳ lương hàng tháng và không dùng để tính đóng, hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế.

      Như vậy, có thể thấy phụ cấp công vụ không được dùng để đóng BHYT theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn