Phụ cấp ưu đãi đối với người làm việc tại khoa cấp cứu

Ngày hỏi:14/03/2017

Phụ cấp ưu đãi đối với người làm việc tại khoa cấp cứu. Cho tôi hỏi tôi đã làm việc tại khoa cấp cứu. Ban đầu Bệnh viện đa khoa tỉnh BV Hạng 2. Phụ cấp độc hại cho tôi là 60% có trừ quy định độc hại của ngành không? (Bình thường là trong nghành y tế là 40% nếu hưởng độc hại làm việc tại khoa cấp cứu ban đầu là 60% nữa tổng cộng là 100%). Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phụ cấp ưu đãi đối với người làm việc tại khoa cấp cứu
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 3 Nghị định 56/2011/NĐ-CP quy định mức phụ cấp ưu đãi như sau:

      1. Mức phụ cấp 70% áp dụng đối với công chức, viên chức thường xuyên, trực tiếp làm các công việc sau đây:

      a) Xét nghiệm, khám, điều trị, chăm sóc người bệnh HIV/AIDS, phong, lao, tâm thần;

      b) Giám định pháp y, pháp y tâm thần, giải phẫu bệnh lý.

      2. Mức phụ cấp 60% áp dụng đối với công chức, viên chức thường xuyên, trực tiếp làm các công việc sau đây:

      a) Khám, điều trị, chăm sóc người bệnh cấp cứu, hồi sức cấp cứu, cấp cứu 115, truyền nhiễm;

      b) Xét nghiệm, phòng chống bệnh truyền nhiễm;

      c) Kiểm dịch y tế biên giới. […]”.

      Như vậy, đối chiếu theo quy định trên vào trường hợp của bạn, bạn làm việc tại khoa cấp cứu Bệnh viện đa khoa tỉnh - bệnh viện hạng 2, thì trong trường hợp này, bạn sẽ được hưởng phụ cấp ưu đãi 60%.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về phụ cấp ưu đãi đối với người làm việc tại khoa cấp cứu. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 56/2011/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn