Phụ cấp y tế thôn được ai chi trả?

Ngày hỏi:20/12/2019

Xin chào! Cho tôi hỏi: Cộng tác viên dân số và Y Tế thôn bản do cơ quan nào ra quyết định và trả tiền phụ cấp ạ? chúng tôi làm đã 8 tháng rồi mà không nhận được quyết định và tiền phụ cấp. Giúp chúng tôi với ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phụ cấp y tế thôn được ai chi trả?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 2 Quyết định 75/2009/QĐ-TTg quy định mức phụ cấp cho y tế thôn như sau:

      => Trong thời gian công tác, nhân viên y tế thôn, bản được hưởng phụ cấp hàng tháng.

      Mức phụ cấp hàng tháng đối với nhân viên y tế thôn, bản bằng 0,5 và 0,3 so với mức lương tối thiểu chung được quy định như sau:

      - Mức 0,5 áp dụng đối với nhân viên y tế thôn, bản tại các xã vùng khó khăn theo Quyết định số 30/2007/QĐ-TTg ngày 05 tháng 3 năm 2007 của Thủ tướng Chính phủ ban hành danh mục các đơn vị hành chính thuộc vùng khó khăn.

      - Mức 0,3 áp dụng đối với nhân viên y tế thôn, bản tại các xã còn lại.

      Mặt khác, tại Điều 3 Quyết định 75/2009/QĐ-TTg quy định kinh phí chi trả phụ cấp cho y tế thôn như sau:

      - Ngân sách trung ương chi trả đối với các xã Vùng khó khăn theo Quyết định số 30/2007/QĐ-TTg.

      - Ngân sách địa phương chi trả cho các xã còn lại. Đối với những địa phương khó khăn, chưa cân đối được nguồn, ngân sách trung ương hỗ trợ kinh phí chi trả mức phụ cấp quy định tại Quyết định này bình quân mỗi thôn, bản 01 nhân viên y tế.

      Còn việc chi trả phụ cấp được thực hiện thông qua UBND xã.

      Theo thông tin bạn cung cấp thì 8 tháng bạn làm công tác y tế thôn và công tác viên dân số chưa nhận được phụ cấp bạn có quyền khiếu nại nên Chủ tịch UBND xã để được giải quyết

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn