Phụ nữ có được ưu tiên khi xét tinh giản biên chế không?

Ngày hỏi:05/07/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi. Đối với trường hợp là nữ khi làm việc tại các cơ quan đơn vị xét tinh giản biên chế thì lao động nữ có được ưu tiên gì không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phụ nữ có được ưu tiên khi xét tinh giản biên chế không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Nghị định 108/2014/NĐ-CP về chính sách tinh giản biên chế, không có quy định nào về việc ưu tiên đối với lao động nữ khi xét tinh giản biên chế.

      Nhưng tại Điều 7 của Nghị định có quy định về những đối tượng chưa xét tinh giản biên chế. Trong đó có:

      - Những người đang trong thời gian ốm đau có xác nhận của cơ quan y tế có thẩm quyền.

      - Cán bộ, công chức, viên chức và người lao động đang trong thời gian mang thai, nghỉ thai sản, đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi.

      - Những người đang trong thời gian xem xét kỷ luật hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

      => Như vậy, nếu là cán bộ, công chức, viên chức và người lao động đang trong thời gian mang thai, nghỉ thai sản, đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi sẽ không thuộc đối tượng tinh giản biên chế, nhưng nếu hết thời hạn trên thì vẫn thuộc diện xét tinh giản biên chế như thường.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn