Phương thức tính nhuận bút đối với xuất bản phẩm

Ngày hỏi:10/02/2017

Tôi tên là Nguyễn Ngọc Bảo, địa chỉ mail ngoc_bao_089****@gmail.com, tôi muốn hỏi: Cho tôi hỏi pháp luật quy định về Phương thức tính nhuận bút đối với xuất bản phẩm như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Tôi có tham gia làm cộng tác viên một số tờ báo trong các chuyên mục về gia đình và xã hội, nên tôi rất quan tâm đế quy định này. Rất mong sớm nhận được câu trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật. Thanks!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phương thức tính nhuận bút đối với xuất bản phẩm được hướng dẫn tại Điều 14 Nghị định 18/2014/NĐ-CP quy định về chế độ nhuận bút trong lĩnh vực báo chí, xuất bản, theo đó:

      Điều 14. Phương thức tính nhuận bút

      1. Nhuận bút đối với xuất bản phẩm được tính như sau:

      Nhuận bút = Tỷ lệ % x Giá bán lẻ xuất bản phẩm x Số lượng in

      Trong đó:

      a) Tỷ lệ phần trăm (%) là tỷ lệ trả nhuận bút;

      b) Giá bán lẻ xuất bản phẩm là giá tiền in ở cuối trang bìa 4 hoặc giá bán lẻ ghi trên hóa đơn bán xuất bản phẩm (đối với xuất bản phẩm không ghi giá bán) vào thời điểm thanh toán trả tiền nhuận bút cho tác giả hoặc chủ sở quyền tác giả;

      Trường hợp sau đó giá bán lẻ thay đổi, nếu không có thỏa thuận khác được ghi trong hợp đồng sử dụng xuất bản phẩm, giá bán lẻ để tính nhuận bút vẫn giữ nguyên;

      c) Số lượng in là số lượng ghi trong hợp đồng sử dụng tác phẩm.

      2. Nhuận bút đối với xuất bản phẩm do nhà nước đặt hàng, được tính như sau:

      Nhuận bút = Tỷ lệ % x Giá thành sản xuất x Số lượng in

      Trong đó:

      a) Tỷ lệ phần trăm (%) và số lượng in theo quy định tại Khoản 1 Điều này;

      b) Giá thành sản xuất là tổng chi phí của xuất bản phẩm không bao gồm chi phí phát hành.

      3. Nhuận bút tài liệu không kinh doanh (lưu hành nội bộ hoặc phát không thu tiền) được tính như sau:

      Nhuận bút = Tỷ lệ % x Giá thành sản xuất x số lượng in.

      4. Nhuận bút sách bài học, sách bài tập, sách vở bài tập, sách cho giáo viên, sách chương trình mục tiêu theo chương trình của Bộ Giáo dục và Đào tạo tại số thứ tự 12 nhóm I khung nhuận bút quy định tại Khoản 1 Điều 13 Nghị định này được tính như sau:

      Nhuận bút = Tỷ lệ phần trăm (%) x Mức tiền lương cơ sở x Số lượng tiết học theo quy định của chương trình.

      Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về Phương thức tính nhuận bút đối với xuất bản phẩm, được quy định tại Nghị định 18/2014/NĐ-CP. Bạn vui lòng tham khảo văn bản này để có thể hiểu rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Xuất bản
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn