Quy định về bồi thường bệnh nghề nghiệp khi bị suy giảm khả năng lao động 4%

Ngày hỏi:01/09/2015
Qua kết quả khám giám định bệnh nghề nghiệp định kỳ, chị Hoa bị bệnh hô hấp nghề nghiệp do bụi từ bông sợi. Kết luận chị bị suy giảm khả năng lao động 4%. Chị Hoa đề nghị cho biết, chị có được bồi thường bệnh nghề nghiệp không?

    Nội dung này được Sở Tư pháp tỉnh Thừa Thiên Huế tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 3 Thông tư số 04/2015/TT-BLĐTBXH ngày 02 tháng 02 năm 2015 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện chế độ bồi thường, trợ cấp và chi phí y tế của người sử dụng lao động đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bệnh nghề nghiệp theo kết quả thực hiện khám giám định bệnh nghề nghiệp định kỳ (theo quy định của Bộ Y tế) thì được bồi thường bệnh nghề nghiệp.

      Chị Hoa bị bệnh nghề nghiệp làm suy giảm khả năng lao động 4% nên không thuộc trường hợp được bồi thường bệnh nghề nghiệp.


    Nguồn:

    Trang TTĐT Sở Tư Pháp tỉnh Thừa Thiên Huế
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn