Quy định về nghỉ thai sản

Tôi đang làm việc cho một Doanh nghiệp nhà nước, hiện tại tôi sắp nghỉ sinh con thứ 2. Xin luật sư cho biết, nghỉ thai sản được quy định như thế nào?

    Nội dung này được Luật sư Trịnh Khánh Toàn, Đoàn luật sư TP Hà Nội tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 157 Bộ Luật Lao động năm 2012, nghỉ thai sản được quy định như sau:

      1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

      Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

      2. Trong thời gian nghỉ thai sản, lao động nữ được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

      3. Hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại Khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, lao động nữ có thể nghỉ thêm một thời gian không hưởng lương theo thoả thuận với người sử dụng lao động.

      4. Trước khi hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại Khoản 1 Điều 157, nếu có nhu cầu, có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của người lao động và được người sử dụng lao động đồng ý, lao động nữ có thể trở lại làm việc khi đã nghỉ ít nhất được 4 tháng.

      Trong trường hợp này, ngoài tiền lương của những ngày làm việc do người sử dụng lao động.


    Nguồn:

    laodongthudo.vn
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nghỉ thai sản
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn