Quy định về thời gian được coi là thời gian làm việc của người lao động

Ngày hỏi:31/03/2015
Tôi là nhân viên văn thư của một trường THPT công lập. Hiện tôi đang nghỉ Chế độ thai sản. Nếu hết thời gian nghỉ, tôi đi làm trở lại; sau đó tôi xin nghỉ phép thì có được hưởng đủ chế độ nghỉ phép là 12 ngày trong năm 2015 hay không? – Nguyễn Thị Tín (nguyentin***@gmail.com)

    Nội dung này được Báo Giáo dục và Thời đại tư vấn như sau:

    • Theo Điều 6 của Nghị định số: 45/2013/NĐ-CP ngày 10/5/2013 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Bộ luật Lao động về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi và an toàn lao động, vệ sinh lao động, quy định về thời gian được coi là thời gian làm việc của người lao động để tính số ngày nghỉ hằng năm như sau:

      - Thời gian học nghề, tập nghề để làm việc cho người sử dụng lao động theo cam kết trong hợp đồng học nghề, tập nghề.

      - Thời gian thử việc theo hợp đồng lao động sau đó làm việc cho người sử dụng lao động.

      - Thời gian nghỉ việc riêng có hưởng lương theo Khoản 1 Điều 116 của Bộ luật lao động.

      - Thời gian nghỉ việc không hưởng lương nếu được người sử dụng lao động đồng ý nhưng cộng dồn không quá 01 tháng.

      - Thời gian nghỉ do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp nhưng cộng dồn không quá 6 tháng.

      - Thời gian nghỉ do ốm đau nhưng cộng dồn không quá 02 tháng.

      - Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

      - Thời gian nghỉ để hoạt động công đoàn theo quy định của pháp luật về công đoàn.

      - Thời gian phải ngừng việc, nghỉ việc không do lỗi của người lao động.

      - Thời gian nghỉ vì bị tạm đình chỉ công việc.

      - Thời gian bị tạm giữ, tạm giam nhưng được trở lại làm việc do được cơ quan nhà nước có thẩm quyền kết luận không phạm tội.

      Như vậy căn cứ vào quy định nêu trên và theo thư bạn viết, thời gian nghỉ chế độ thai sản 6 tháng đầu năm 2014 của bạn phải được cộng vào số tháng làm việc để tính số ngày nghỉ phép năm tương ứng.

      Sỹ Điền


    Nguồn:

    Báo Giáo dục & Thời đại
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn