Quy định về việc nghỉ bù khi làm thêm giờ vào ngày lễ

Ngày hỏi:29/11/2016

Chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Khánh Linh, hiện đang là công nhân may tại Tp. HCM. Đợt lễ 2/9 vừa rồi, để kịp đơn hàng, công ty tôi đã yêu cầu công nhân làm việc luôn mà không nghỉ lễ. Nhưng công ty lại không bố trí cho tôi nghỉ bù. Cho tôi hỏi, công ty làm vậy có đúng quy định không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 115 Bộ luật lao động 2012 thì:

      Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

      a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

      b) Tết Âm lịch 05 ngày;

      c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

      d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

      đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

      e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

      Nếu sắp xếp người lao động làm việc vào những ngày lễ, tết này thì doanh nghiệp phải trả lương làm thêm giờ theo Khoản 1 Điều 97 Bộ luật lao động 2012: Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

      Công ty bạn đồng thời phải sắp xếp ngày nghỉ bù cho bạn. Nếu không tuân thủ những quy định trên, bạn có thể khởi kiện công ty để đòi lại quyền lợi cho mình.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về việc nghỉ bù khi làm thêm giờ vào ngày lễ. Bạn nên tham khảo chi tiết Bộ luật lao động 2012 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn