Sau khi chấm dứt HĐLĐ nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp luôn được không?

Ngày hỏi:30/09/2021

Dạ, cho em hỏi: Em mới chấm dứt hợp đồng lao động ở công ty và em tính ngày mai đi nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp luôn được không? Hay phải chờ tháng sau mới được? Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 46 Luật Việc làm 2013 quy định hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

      Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập.

      Như vậy, theo quy định trên thì pháp luật đặt ra quy định là trong thời hạn 03 tháng. Do đó, bạn khi chấm dứt hợp đồng nếu đủ hồ sơ có thể nộp hồ sơ ngay để họ xem xét và làm các thủ tục để bạn được nhận khoản trợ cấp này. Tuy nhiên, trên thực tế bạn còn phải đợi công ty thực hiện chốt sổ BHXH.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn