Sĩ quan phục viên được hưởng những khoản trợ cấp nào?

Ngày hỏi:01/12/2018

Tôi đã công tác trong quân đội tròn 9 năm. Có quyết định phục viên về địa phương vào ngày 01/12/2018. Với trường hợp của tôi thì tôi được thanh toán những khoản trợ cấp nào không? Mong nhận được giải đáp, xin cảm ơn 

Văn Thọ (0908***)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Điều 8 Thông tư liên tịch 36/2009/TTLT-BQP-BNV-BLĐTBXH-BTC quy định:

    1. Sĩ quan QNCN thôi phục vụ tại ngũ không đủ điều kiện nghỉ hưu, nghỉ theo chế độ bệnh binh, không chuyển ngành được thì được phục viên về địa phương.

    2. Ngoài chế độ bảo hiểm xã hội và chế độ ưu đãi người có công với cách mạng (nếu có) được hưởng theo quy định của pháp luật hiện hành, khi phục viên sĩ quan, QNCN còn được hưởng các quyền lợi sau:

    a) Được hưởng trợ cấp tạo việc làm bằng 6 tháng tiền lương tối thiểu chung theo quy định của Chính phủ tại thời điểm phục viên. Được ưu tiên học nghề hoặc giới thiệu việc làm tại các tổ chức giới thiệu việc làm của các Bộ, ngành, đoàn thể, địa phương và các tổ chức kinh tế - xã hội khác;

    b) Được hưởng trợ cấp phục viên một lần, cứ mỗi năm công tác được trợ cấp bằng 1 tháng tiền lương hiện hưởng;

    c) Được cấp tiền tàu xe (loại thông thường ) từ đơn vị về nơi cư trú.

    ...

    Anh/Chị có 9 năm công tác trong quân đội, khi phục viên Anh/Chị được hưởng trợ cấp bằng tiền gồm:

    - 6 tháng tiền lương tối thiểu chung: 1.390.000 đồng x 6 tháng = 8.340.000 đồng

    - Trợ cấp 1 lần mỗi năm công tác bằng 1 tháng tiền lương hiện hữu = 9 tháng lương hiện hữu.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn