Sử dụng lao động cao tuổi làm việc nhọc tuân thủ điều kiện gì

Ngày hỏi:18/11/2010
Sử dụng lao động cao tuổi làm việc nhọc tuân thủ điều kiện gì?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Việc sử dụng người lao động cao tuổi làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm chỉ được thực hiện khi có đủ các điều kiện sau đây:

      a) Người lao động cao tuổi có kinh nghiệm, tay nghề cao với thâm niên nghề nghiệp từ đủ 15 năm trở lên; được cấp chứng nhận hoặc chứng chỉ nghề hoặc được công nhận là nghệ nhân theo quy định của pháp luật;

      b) Người lao động cao tuổi có đủ sức khỏe theo tiêu chuẩn do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành đối với nghề, công việc;

      c) Sử dụng có tính thời điểm; không quá 05 năm đối với từng người lao động;

      d) Phải khám sức khỏe định kỳ ít nhất 02 lần trong một năm;

      đ) Có ít nhất 01 người lao động không phải là người lao động cao tuổi cùng làm việc.

      (Điều 11, Nghị định 45/2013/NĐ – CP quy định chi tiết một số điều của bộ luật lao động về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi và an toàn lao động, vệ sinh lao động)

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn