Tài chính công đoàn được quy định như thế nào?

Theo dõi sự thay đổi của Tài chính công đoàn
Ngày hỏi:12/10/2018

Tôi là cán bộ công đoàn nên cũng tìm hiểu hơi kỹ về tài chính của công đoàn qua từng thời kỳ. Nhưng có những dữ liệu cũ không thể dễ dàng tìm kiếm nên tôi mong Ban biên tập có thể hỗ trợ cung cấp thông tin giúp tôi, cụ thể: Trước khi Luật Công đoàn 2012 có hiệu lực thì tài chính công đoàn được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định, chân thành cảm ơn

Xuân Quý (016***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tài chính công đoàn được quy định tại Điều 16 Luật Công đoàn 1990 thì:

      1- Công đoàn thực hiện tự quản về tài chính theo pháp luật và những quy định của Tổng liên đoàn lao động Việt Nam.

      2- Các nguồn thu vào quỹ công đoàn gồm có :

      a) Tiền do đoàn viên công đoàn đóng góp; thu được từ hoạt động văn hoá, thể thao, du lịch, kinh doanh của công đoàn; do các tổ chức quốc tế, các công đoàn nước ngoài ủng hộ;

      b) Kinh phí do ngân sách Nhà nước cấp; tiền trích từ quỹ cơ quan, đơn vị, tổ chức chuyển vào quỹ công đoàn theo quy định của Hội đồng bộ trưởng.

      Trên đây là nội dung quy định về tài chính công đoàn. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Luật Công đoàn 1990.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn