Tái cơ cấu phải có phương án sắp xếp lại lao động

Ngày hỏi:25/08/2016

Công nhân TCty Công nghiệp tàu thuỷ Việt Nam - DN vừa trải qua giai đoạn tái cơ cấu. Bạn đọc có email: thuhienbn@xxx, số điện thoại 0975084xxx phản ánh: HĐLĐ của bạn đến ngày 1.2.2017 mới hết hạn, nhưng hiện Cty nói sẽ cho bạn nghỉ việc với lý do tái cơ cấu. Cty nói nếu bạn viết đơn xin thôi việc, Cty sẽ hỗ trợ 1 tháng lương. Bạn không viết đơn thì Cty vẫn ra quyết định chấm dứt HĐLĐ. Bạn hỏi, mình nên làm thế nào?

    Nội dung này được Văn phòng Luật sư Quốc Thái, Đoàn Luật sư TP. Hà Nội tư vấn như sau:

    • Bạn không nên viết đơn xin thôi việc, vì nếu viết đơn và Cty đồng ý coi như đã thoả thuận chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn theo khoản 3, Điều 36 BLLĐ 2012. Trường hợp Cty lấy lý do tái cơ cấu mà cho bạn nghỉ việc thì phải có phương án sắp xếp lại lao động, nếu có chỗ làm việc mới thì phải đào tạo lại NLĐ để sử dụng, nếu không thì phải có phương án gửi cơ quan quản lý nhà nước về lao động trước 30 ngày. Trường hợp Cty đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái luật, thì hậu quả phải nhận NLĐ trở lại làm việc, trả lương những ngày không được làm việc, đóng BHXH, BHYT, BHTN cho NLĐ và bồi thường ít nhất 2 tháng tiền lương theo HĐLĐ được quy định tại Điều 42 BLLĐ.


    Nguồn:

    Báo Lao Động
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn