Tạm ứng 30 triệu tiền lương cộng theo số tiền lãi tạm ứng được không?

Ngày hỏi:12/08/2021

Xin hỏi, nhân viên tôi muốn tạm ứng tiền lương 30 triệu. Số tiền như vậy là hơi cao, nhưng tôi vẫn cho tạm ứng. Có điều tôi muốn hỏi mình áp đặt lãi tạm ứng vào trường hợp này có được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 101 Bộ luật lao động 2019 quy định về tạm ứng tiền lương như sau:

      Người lao động được tạm ứng tiền lương theo điều kiện do hai bên thỏa thuận và không bị tính lãi.

      Qua đó, có thể thấy pháp luật về lao động đặt ra quy định do sự thỏa thuận hai bên mà thống nhất cụ thể nếu tạm ứng tiền lương và đặc biệt không được phát sinh lãi về vấn đề NSDLĐ cho NLĐ ứng tiền theo quy định nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn