Tăng ca thêm 2 tiếng thì tổng số giờ nghỉ là 30 phút hay 1 tiếng?

Ngày hỏi:18/10/2019

Công ty tôi làm việc liên tục 8 tiếng/ngày, nhưng mỗi tuần cũng có từ 1 đến 2 ngày tăng ca thêm 2 đến 3 tiếng. Vậy cho hỏi khi tăng ca lên 2 đến 3 tiếng thì ngày làm việc đó người lao động nghỉ 30 phút hay 1 tiếng ạ? Mong được giải đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 108 Bộ luật lao động 2012 quy định: Người lao động làm việc liên tục 08 giờ hoặc 06 giờ theo quy định tại Điều 104 của Bộ luật lao động 2012 được nghỉ giữa giờ ít nhất 30 phút, tính vào thời giờ làm việc.

      Mặt khác tại Khoản 2 Điều 5 Nghị định 45/2013/NĐ-CP quy định: Ngoài thời giờ nghỉ ngơi trong ca làm việc bình thường được quy định tại Khoản 1 Điều này, người lao động làm việc trong ngày từ 10 giờ trở lên kể cả số giờ làm thêm thì được nghỉ thêm ít nhất 30 phút tính vào giờ làm việc.

      Theo thông tin bạn cung cấp thì công ty bạn tăng ca 2 đến 3 tiếng như vậy tổng thời gian làm việc của bạn hơn 10 tiếng thì bạn sẽ được nghỉ thêm ít nhất 30 phút tính vào giờ làm việc.

      Cho nên, tổng số thời gian bạn được nghỉ trong 1 ngày làm việc khi tăng ca (2-3 tiếng) là 1 tiếng tính vào giờ làm việc.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn