Thay đổi vị trí công việc có cần đổi hợp đồng lao động không?

Ngày hỏi:20/05/2020

Em có một thắc mắc, mong góp ý giúp em. Lúc đầu người lao động (NLĐ) ký hợp đồng chức danh A, nhưng trong quá trình làm việc, Công ty điều chuyển NLĐ qua nhiều vị trí chức danh khác nhau. Trong trường hợp này có phải thay đổi hợp đồng của NLĐ hay không cần thay đổi?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 23 Bộ luật Lao động 2012 quy định Hợp đồng lao động phải có những nội dung chủ yếu sau đây:

      - Tên và địa chỉ người sử dụng lao động hoặc của người đại diện hợp pháp;

      - Họ tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, địa chỉ nơi cư trú, số chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ hợp pháp khác của người lao động;

      - Công việc và địa điểm làm việc;

      ..

      Và theo Điều 24 Bộ luật này thì:

      - Phụ lục hợp đồng lao động là một bộ phận của hợp đồng lao động và có hiệu lực như hợp đồng lao động.

      - Phụ lục hợp đồng lao động quy định chi tiết một số điều khoản hoặc để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.

      Trường hợp phụ lục hợp đồng lao động quy định chi tiết một số điều, khoản của hợp đồng lao động mà dẫn đến cách hiểu khác với hợp đồng lao động thì thực hiện theo nội dung của hợp đồng lao động.

      Trường hợp phụ lục hợp đồng lao động dùng để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động thì phải ghi rõ nội dung những điều khoản sửa đổi, bổ sung và thời điểm có hiệu lực.

      Như vậy, trường hợp điều chuyển người lao động sang làm vị trí công việc khác thì phải được người lao động đồng ý và hai bên có thể tiến hành ký phụ lục hợp đồng để sửa đổi và không bắt buộc phải ký hợp đồng mới.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn