Thay phiên ca trực đêm được xem là làm thêm giờ không?

Ngày hỏi:31/08/2019

Tôi là bảo vệ ngân hàng chính sách, hiện nay cơ quan tôi có 2 bảo vệ trực luôn phiên nhau thì có được tính chế độ làm thêm giờ không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 106 Bộ luật lao động 2012 quy định: Làm thêm giờ là khoảng thời gian làm việc ngoài thời giờ làm việc bình thường được quy định trong pháp luật, thỏa ước lao động tập thể hoặc theo nội quy lao động.

      Bên cạnh đó tại Theo Khoản 1 Điều 104 Bộ luật lao động 2012 quy định thời giờ làm việc bình thường, như sau:

      "Thời giờ làm việc bình thường không quá 08 giờ trong 01 ngày và 48 giờ trong 01 tuần."

      Như vậy, nếu việc thay phiên trực của bạn và đồng nghiệp của bạn đáp ứng đủ ngày làm đủ 8 tiếng, 48 giờ trong 01 tuần thì không được tính thời gian làm thêm giờ.

      Còn nếu việc thay phiên trực của bạn và đồng nghiệp của bạn vượt quá mức thời gian làm việc bình thường, thì thời gian còn lại được xem là làm thêm giờ.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT