Thỏa thuận nội dung thử việc có bắt buộc phải lập hợp đồng thử việc không?

Ngày hỏi:26/03/2021

Cho em hỏi khi thử việc ở công ty thì có bắt buộc mình phải lập 1 hợp đồng thử việc riêng không hay mình ghi nội dung thử việc chung trong hợp đồng lao động cũng được ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 24 Bộ luật Lao động 2019 quy định về thử việc như sau:

      1. Người sử dụng lao động và người lao động có thể thỏa thuận nội dung thử việc ghi trong hợp đồng lao động hoặc thỏa thuận về thử việc bằng việc giao kết hợp đồng thử việc.

      2. Nội dung chủ yếu của hợp đồng thử việc gồm thời gian thử việc và nội dung quy định tại các điểm a, b, c, đ, g và h khoản 1 Điều 21 của Bộ luật này.

      3. Không áp dụng thử việc đối với người lao động giao kết hợp đồng lao động có thời hạn dưới 01 tháng.

      => Như vậy, thỏa thuận nội dung thử việc không buộc phải lập hợp đồng thử việc riêng mà có thể ghi trong hợp đồng lao động.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn